เพื่อประโยชน์ของคำถามนี้ ให้สมมติอาร์เรย์ RAID-1 ของไดรฟ์ที่เหมือนกันสองตัว

RAID-1 (มิเรอร์) จัดเก็บสำเนาข้อมูลที่เหมือนกันบนไดรฟ์ทั้งสอง

เลย์เอาต์ของไดรฟ์เหมือนกันแค่ไหน?

ไดรฟ์แต่ละเซกเตอร์เหมือนกันไหม(ตรรกะ) - ไม่รวมเมตาดาต้าการจู่โจมที่เป็นไปได้หรือไม่

ถ้าไม่ได้ผมสมมติว่าจำเป็นต้องมีการจัดวางข้อมูลที่จัดเก็บไว้ที่ใดที่หนึ่ง สิ่งนี้จะอยู่บนตัวควบคุมการจู่โจมเองหรืออาจอยู่ในไดรฟ์?

มีการอภิปราย (ค่อนข้างร้อน) ในที่ทำงานระหว่างวิศวกรซอฟต์แวร์ที่ค่อนข้างเก่าและรุ่นน้อง นี่อาจเป็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปหรือไม่?

answer

จริงๆ แล้วมีมาตรฐานสำหรับข้อมูลบนดิสก์และข้อมูลเมตาของ RAID และเรียกว่าDDF (รูปแบบข้อมูลดิสก์) ณ จุดนี้ตัวควบคุมการจัดเก็บข้อมูลส่วนใหญ่ใช้งานอยู่ แม้ว่าคุณควรตรวจสอบอีกครั้งก่อนที่จะพึ่งพา Linux ยังมีโหมด mdraid (ซอฟต์แวร์ RAID) ซึ่งสามารถอ่านและเขียนไปยังอาร์เรย์ที่จัดรูปแบบ DDF

DDF ระบุว่าข้อมูลในแต่ละดิสก์เหมือนกันในมิเรอร์ RAID 1

A VD with PRL=01 and RLQ=00 MUST have two and only two extents. Each extent MUST be equal to the size of the VD. Each block of the VD, virtual_block(x), MUST be duplicated on both extents at the same offset

ตัวชี้ไปยังข้อมูลเมตาสำหรับอาร์เรย์จะถูกเก็บไว้ที่ส่วนท้ายของฟิสิคัลดิสก์แต่ละตัว และมาตรฐานแนะนำให้เก็บเมตาดาต้าเองไว้ข้างๆ ตัวมันเองที่ส่วนท้ายของดิสก์

The Anchor Header (see Section 5.5) for the DDF structure MUST be stored at the last logical block returned by either the ATA Identify Device or SCSI Read Capacity commands depending on the type of physical disk.

The DDF structure SHOULD be stored at the end of the physical disk next to the anchor header. Storing the DDF structure at the end of the physical disk allows the possibility of converting a single non-RAID physical disk to a RAID 1 configuration without shifting user data. Similarly, data on a member of a RAID 1 configuration with the DDF structure at the end can also be accessed using a non-RAID controller.

คุณสามารถดาวน์โหลดข้อกำหนดและใช้ในการสนทนาเพิ่มเติมกับเพื่อนร่วมงานของคุณได้หากต้องการ